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HABARI/TANGAZO [

Habari zote Na Sifa Lubasi

GONJWA wa
kichaa cha
mbwa husa-

babisha vifo 1,500 kila
mwaka nchini na wa-
toto chini ya miaka mi-
tano ndio wanaoathiri-
ka zaidi.

Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Rosemary
Senyamule alitoa kauli
hiyo hivi karibuni wakati
wa maadhimisho ya utoaji
chanjo kwa mbwa ili ku-

jikinga dhidi ya ugonjwa
huo yaliyofanyika katika
viwanja vya Mpunguzi

“Kila mtu ambayé
anafuga mbwa lazima
afuate sheria na taratibu
zake. Naagiza wataalamu
wa mifugo wa wizara

hAgAe \Eo yk 5.

' Kichaa cha mbwa chaua 7
watu 1,500 kila mwaka

na sekretarieti kutafuta
suluhu ya mbwa wote
wanaozurura mitaani. Mtu
kama hawezi kufuata she-
ria, aache kufuga mbwa,”
alisemna.

Alisema serikali in-
atekeleza mpango mkakati
wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi katika kutoa chanjo
hiyo kila mwaka am-
bapo mpaka sasa takribani
mbwa 338,000 wame-
shachanjwa.

Senyamule alitaja lengo
la dunia ni kutokomeza

ugonjwa wa kichaa cha
mbwa ifikapo mwaka 2030
kwa kuhakikisha kuwa
kila mbwa anapatiwa
chanjo kila mwaka.

“Naomba utaratibu
huu uwe endelevu mpaka

ugonjwa huu uwe historia
kwani Tanzania bila kichaa
cha mbwa, inawezekana.
Tunatakiwa kuzingatia

chanjo pamoja na ku-

punguza idadi ya mbwa
tunaofuga,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa
Huduma za mifugo, Profe-
sa Hezron Nonga, alisema
Tanzania inakadiriwa
kuwa na mbwa milioni
4.5 na paka milioni mbili
wanaofugwa kwa malengo
mbalimbali.

Alisema kwa mwaka
kuna wastani wa matukio
2,030 ya mbwa wanaod-
haniwa kuwa na kichaa.
Hivyo Shirika la Afya
Duniani (WHO), Shirika la
Afya za Wanyama Duniani
(WOAH) na Shirika la

Chakula na Kilimo (FAO)
kwa pamoja wamekubali-
ana kutokomeza ugonjwa
wa kichaa cha mbwa

- ifikapo mwaka 2030.

“Takwimu zinaone-
sha kuwa watu zaidi ya
60,000 hupoteza maisha
kwa kichaa cha mbwa
duniani kila mwaka. Kwa
Tanzania, kila mwaka
wastani wa matukio ya
majeraha kwa binadamu
yanayotokana na kuumwa
na mbwa ni 3,387 na hii ni
kwa mujibu wa ripoti ya
WHO ya mwaka 2017,”
alisemna.

Maadhimisho ya utoaji
chanjo kwa mbwa na paka
hufanyika kila mwaka
duniani kote ikiwa ni ku-
muenzi muasisi wake, Dk

Luis Paster ambaye ndiye
aligundua chanjo hiyo kwa
wanadamu na mbwa kwa
mara ya kwanza mwaka
1885.

Maadhimisho haya
yanakwenda sambamba na
utoaji wa chanjo ambapo
kwa mwaka huu chanjo
zaidi ya 60,000 zenye
thamani ya Sh milioni
180 zimetolewa, lengo ni
kuchanja mbwa kwa zaidi
ya asilimia 70.

Maadhimisho ya

mwaka huu yamebebwa

na kaulimbiu inayosema;
“Kichaa cha mbwa, afya
moja, vifo sifuri” ikiwa

na lengo la kutokomeza
kabisa vifo vya binadamu
vinavyotokana na ugonjwa
wa kichaa cha mbwa.

CamScanner



